Bảo hiểm ô tô hết hạn phạt bao nhiêu tiền

Giấy chứng nhận bảo hiểm ô tô hết hạn bị phạt bao nhiêu tiền?

Kiến thức

Bạn đang băn khoăn không biết liệu rằng bảo hiểm bắt buộc cho ô tô hết hạn khi tham gia lưu thông trên đường có bị phạt không?

Theo Nghị Định 171/2013/NĐ-CP, việc mang theo Giấy chứng nhân bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới đã hết hiệu lực sẽ bị xử phạt hành chính vì hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới.

1. Trước tiên, bảo hiểm bắt buộc cho ô tô là gì?

Bảo hiểm ô tô hết hạn phạt bao nhiêu tiền

Hinh1-Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc TNDS của chủ xe ô tô

Đây là loại hình bắt buộc trách nhiệm dân sự mà bắt buộc chủ xe ô tô nào cũng cần phải tham gia theo quy định của nhà nước.

2. Giấy chứng nhận bảo hiểm xe ô tô hết hạn có bị phạt không và nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?

Bảo hiểm ô tô hết hạn phạt bao nhiêu tiền

Hinh2-Bảo hiểm bắt buộc cho ô tô hết hạn có bị phạt không?

Theo quy định của luật giao thông đường bộ số 23/2008/QH 12 ban hành ngày 13/11/2008 và bắt đầu có hiệu lực thi hành từ 01/07/2009 đã có các quy định về điều kiện bắt buộc của người lái xe khi tham gia giao thông cần phải có đầy đủ các loại giấy tờ cần thiết mà bạn cần phải mang theo khi tham gia giao thông.

Căn cứ Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

  • a) Đăng ký xe;
  • b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
  • c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
  • d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Căn cứ vào các điều luật trên, các giấy tờ mà chúng ta bắt buộc phải mang theo khi tham gia giao thông là như sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại điều điều 59 Luật này;
  • Giấy chứng nhận xe ô tô đã được kiểm định an toàn về kỹ thuật cũng như bảo vệ môi trường đối với xe ô tô được quy định tại điều 55 của luật này;
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc cho ô tô.
  • Theo quy định số 103/2008/NĐ-CP của Chính phủ quy định về bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc đối với các loại hình xe cơ giới thì CSGT sẽ có quyền phạt xe máy, ô tô khi tham gia giao thông mà không có giấy chứng nhận bảo hiểm.

Bảo hiểm ô tô hết hạn phạt bao nhiêu tiền

Hinh3-CSGT xử phạt đối với người điều khiển xe ô tô khi không có giấy chứng nhận bảo hiểm

Ngoài ra, khi bạn mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới đã hết hiệu lực khi tham gia giao thông thì bạn cũng sẽ bị phạt với lỗi không có giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Theo quy định tại điểm b, khoản 4, điều 21 của Luật giao thông đường bộ thì mức phạt khi không có bảo hiểm bắt buộc cho ô tô hoặc bảo hiểm hết hạn sẽ bị phạt hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Qua các thông tin trên, có lẽ các bạn đã hiểu hơn về vấn đề giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc cho ô tô hết hạn có bị xử phạt không và mức phạt là bao nhiêu.

Please follow and like us:

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *